Chủ tịch UBND xã Song Phụng Phan Văn Nhã - phấn khởi cho biết : “ Xã Song Phụng đã rất thành công trong công tác vận động làm đường giao thông nông thôn và việc “thắp sáng” nông thôn. Đó là nhờ cách làm linh động, phù hợp với từng địa bàn và vận dụng tốt nguồn vốn đối ứng từ trên cùng với xã hội hóa các nguồn lực sẵn có”. Theo đó, đối với tuyến đường đal đạt chuẩn thì vận động người dân đóng góp bằng khả năng của mình, còn lắp đặt hệ thống chiếu sáng đường nông thôn thì đóng góp 500 ngàn đồng/hộ. Đối với những trường hợp khó khăn như các hộ nghèo, cận nghèo thì xã cũng để tập thể bà con biểu quyết, xét từng trường hợp để có ý kiến miễn giảm một phần hay hoàn toàn. Tất cả kinh phí đều được khảo sát, công khai trong các cuộc họp dân, do đó nhận được sự đồng thuận cao trong đóng góp kinh phí cũng như sự tự nguyện hiến đất làm đường.
Từ thành công của xã Song Phụng cần ghi nhận sáng kiến và sự năng nổ của cán bộ ở các ấp, Bí thư chi bộ ấp Phụng Sơn – Nguyễn Văn Dể cho rằng : Hiện những tuyến đường chính trên toàn ấp đều đã được thắp sáng, bộ mặt nông thôn thay đổi, góp phần giảm bớt tệ nạn trộm cắp, người dân và học sinh đi học ban đêm an tâm, an toàn hơn. Việc vận động ở ấp luôn được triển khai thực hiện từ những nhân tố tích cực, những cán bộ, đảng viên trước, đa phần họ đóng góp gấp nhiều lần so với quy định chung để nêu gương; đồng thời bù đắp cho những hộ còn khó khăn”.
Chú thích ảnh: Đường giao thông nông thôn ấp Phụng Sơn xã Song Phụng.
Đến với ấp Phụng An, chúng tôi gặp gia đình ông Dương Văn Bửu, được biết thu nhập chủ yếu của gia đình dựa vào 2.000m2 đất vườn trồng nhãn, nhưng khi có chủ trương làm tuyến đường đal đi ngang qua phần đất của gia đình, Ông Bửu đã bàn bạc với người thân trong gia đình đồng tình hiến hơn 200m2 và chặt bỏ hàng chục cây nhãn đang cho trái để làm đường. Nhờ có sự đồng thuận của gia đình ông và nhân dân địa phương mà con đường chính của ấp Phụng An đã được hoàn thành. Giờ đây việc lưu thông, vận chuyển hàng hóa rất thuận lợi. Cũng như bao người dân khác, ông Bửu rất phấn khởi : “ Nghe chủ trương xây dựng công trình này, tôi và gia đình mừng lắm, sẵn sàng hiến đất, cây cối, nay đường đã được xây dựng hoàn thành, thông thoáng, tạo điều kiện cho người dân chuyên chở thuận tiện.”
Điểm dễ nhận thấy nhất trong xây dựng giao thông tại xã Song Phụng là sự đồng tình, tự nguyện của nhân dân, không chỉ hiến đất làm đường, người dân còn tự nguyện đóng góp công sức, tiền của để cùng chính quyền địa phương thực hiện theo phương châm “ Nhà nước và Nhân dân cùng làm”. Thực tế cho thấy, khi cấp ủy Đảng, chính quyền và Nhân dân đồng lòng, sẽ tạo nên sức mạnh để thực hiện hiệu quả phong trào xây dựng giao thông nông thôn. Theo đó, mỗi năm, xã Song Phụng lại có thêm một tuyến đường được xây dựng kiên cố, cứ thế đến nay hệ thống giao thông của xã đã cơ bản hoàn thiện đến tận xóm ấp.
Bà Phạm Mộng Đào, người dân ở ấp Phụng Sơn cho biết : “ Hồi đó đường bị ngập, đi ra đi vô khó khăn, đi xe là trợt té. Nhờ làm con đường này mà dân chúng đi được dễ dàng. Mất bao nhiêu đất người dân chúng tôi cũng chịu, miễn là đường đi được thuận tiện.”
Nói về kết quả việc huy động nguồn lực xây dựng giao thông tại địa phương trong hai năm qua, Bí thư Đảng ủy xã Huỳnh Văn Hùng cho biết : “ Song Phụng không phải là xã điểm trong xây dựng nông thôn mới, nên chúng tôi tự lực là chính. Qua hai năm, chúng tôi vận động nhân dân đóng góp trên 03 tỷ đồng, chủ yếu là xây dựng cầu đường. Hướng tới, chúng tôi tiếp tục tuyên truyền vận động để người dân hiểu được họ chính là chủ thể của nông thôn mới, từ đó tích cực đóng góp ủng hộ chủ trương xây dựng nông thôn mới đạt chất lượng lâu dài.”
Thực tế chứng minh phong trào chung tay, góp sức xây dựng giao thông nông thôn của Nhân dân xã Song Phụng đã làm thay đổi rõ nét bộ mặt nông thôn. Ngoài việc tạo điều kiện đi lại đễ dàng, phong trào này còn thắt chặt tình làng nghĩa xóm. Đây cũng là tiền đề để xã Song Phụng rút ngắn thời gian xây dựng xã nông thôn mới và hoàn thành 19/19 tiêu chí vào tháng 09 năm 2019 này.
Bài và ảnh: Sóc Ca.